-
เริ่มวันที่ 6 ของการเดินทาง วันนี้ทุกคนลงมาพร้อมหน้าพร้อมตากันแต่เช้า เตรียมตัวพร้อมออกเดินทางเพราะวันนี้เราต้องออกจากเติร์กเมนิสถาน มุ่งหน้าข้ามเขาสู่ชายแดนเพื่อข้ามมายังแดนเปอเซียประเทศอิหร่าน ตุนข้าวเช้าจนอิ่ม เพราะว่าวันนี้ต้องข้ามประเทศอีกครั้ง มีประสบการณ์จากครั้งที่แล้วที่อุสเบกิสถาน ข้ามมาเติร์กเมนิสถาน มันช่างนานเหลือเกิน
-
เช้าวันที่ 5 ของการเดินทางวันนี้เราตื่นมาแต่เช้าตรู เพื่อเดินออกไปชมเมือง Mary กันซะหน่อยแสงแดดอ่อนๆ ยามเช้าช่วยเสริมให้เมืองเล็กๆ แห่งนี้ดูมีชีวิตชีวามากขึ้น เดินชมเมืองชมตึกที่มีรูปทรงแปลกตา คาดว่าที่พักของเราคงจะเป็นโซนคล้ายๆ แถวศูนย์ราชการ เพราะตึกต่างๆ รูปทรงสวยงามมาก แต่บ้านเรือนที่ดูเหมือนจะมีแต่ทรงเหลี่ยมบ้านชั้นเดียว
-
เช้าวันที่ 4 แสงอาทิตย์ยามเช้าของเมืองบุคคาร่า สาดส่องผ่านสถาปัตยกรรม ในรูปแบบอาหรับโบราณ งดงามแปลกตาไม่เคยคิดว่าจะได้มาเห็นด้วยตาตัวเอง ถ่ายรูปอยู่แปปเดียวคาราวานรีโว่ของเราก็ต้องออกเดินทางกันต่อเพราะวันนี้เป็นวันสุดท้ายที่เราจะอยู่ที่อุสเบกิสถาน กระโดดขึ้นเจ้ารีโว่คู่ใจมุ่งหน้าอีก 90 กิโลเมตรไปยังชายแดนอุสเบกิสถาน
-
หลังจากคณะคาราวานไฮลักซ์รีโว่ ได้ออกเดินทางผ่านไปแล้ว 2 ช่วงจากไทยสู่จีน และจีนสู่อุซเบกิสถานผ่านระยะทางไปแล้วกว่า 8,000 กิโลเมตร มาถึงคร่าวผมต้องไปรับไม้ต่อที่ในช่วงที่ 3 อุสเบกิสถาน – อิหร่าน โดยในช่วงที่ 3 นี้เราออกเดินทางกันแต่ช้าตรู่จากกรุงเทพเหินฟ้าโดยสายการบิน air astana ซึ่งชื่อมันไม่ค่อยคุ้นหูซักเท่าไหร่นักแต่เค้าบอกว่าเป็นสายการบินแห่งชาติของประเทศคาซัคสถานเลยเชียวนะ
-
หลังจากเดินทางต่อเนื่องกันมาเป็นเวลา 12 วัน กับระยะทางกว่า 7,200 กิโลเมตร วันนี้จะเป็นวันแรกที่คาราวานไฮลักซ์ รีโว่ จะได้หยุดพักกันหนึ่งวันที่เมืองคาชการ์ (Kashgar)
-
เช้านี้คาราวานไฮลักซ์ รีโว่ ต้องออกจากเมืองคูการ์กันตั้งแต่ 9 โมงเช้า เพื่อตรงไปยังเมืองคาชการ์ เมืองที่ถือเป็นหัวใจหลักบนเส้นทางสายไหมในอดีต ด้วยระยะทางกว่า 700 กิโลเมตร ทำให้ทีมคาราวานไม่สามารถที่จะอยู่สำรวจเมืองโบราณแห่งนี้ได้
-
ถ้าพูดถึงแลมโบกินี่ รถซุปเปอร์คาร์ยี่ห้อนี้ แน่นอนมันคงจะเป็นเป็นรถยนต์ในฝันของคุณผู้ชาย หรือคุณผู้หญิงหลายๆท่าน ในการทดสอบรถรถยนต์ครั้งนี้ทาง Grandprix.co.th ได้มีโอกาสรับเชิญจากทางบริษัท นิชคาร์กรุ๊ป จำกัด ผู้นำเข้ารถยนต์ระดับซุปเปอร์คาร์ สปอร์ตคาร์ ไฮเปอร์คาร์ และตัวแทนจำหน่ายแลมโบร์กินีอย่างเป็นทางการในประเทศไทย
-
เช้านี้กับการเดินทางเข้าสู่วันที่สิบเอ็ด ปลายทางของวันนี้คือเมืองคูก้าร์ (Kuqa) กับระยะทาง 650 กิโลเมตร จากนั้นจะเข้าสู่คาชการ์ (Kashgar) เมืองหลักของเส้นทางสายไหมในวันถัดไป
-
วันที่สิบของการเดินทาง วันนี้คาราวานไฮลักซ์ รีโว่ เริ่มออกเดินทางกันตั้งแต่ 8 โมงเช้า เป็นการเดินทางท่ามกลางความสวยงามของทะเลทราย โดยมีปลายทางที่เมืองทูรูฟาน เมืองโอเอซิสที่สำคัญอีกแห่งหนึ่ง กับระยะทาง 410 กิโลเมตร โดยบรรยากาศในวันนี้ส่วนมากเป็นทะเลทรายสลับกับโอเอซิสคล้ายกับเมื่อวาน ถนนเป็นแบบสองเลนกว้าง วิวข้างทางเวิ้งว้างแต่ยังคงดูสวยงามบางช่วงผ่านเนินเขาที่เป็นดิน ให้ความรู้สึกคล้ายๆ กำลังท่องอยู่ในแกรนด์แคนยอนที่อเมริกา
-
วันนี้เป็นวันสุดท้ายของคณะสื่อมวลชนช่วงที่ 1 ที่อยู่ร่วมกันมาตั้งแต่วันแรกของการเดินทาง และถือเป็นการต้อนรับคณะสื่อมวลชนช่วงที่ 2 ที่เดินทางจากประเทศไทยมาถึงเมืองตุนหวงเมื่อวานนี้อย่างเป็นทางการ